Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ?

Người sử dụng đất có đủ điều kiện kèm theo sẽ được cấp Sổ đỏ. Tuy nhiên, nhiều người có vướng mắc về việc bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ ? Có phải trên 18 tuổi mới được đứng tên Sổ đỏ không ?

Pháp luật không quy định về độ tuổi đứng tên Sổ đỏ
 

Theo khoản 1 Điều 97 Luật Đất đai 2013, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là Sổ đỏ) được cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất.

Theo đó, người quyền sử dụng đất được lao lý tại điều 5 Luật Đất đai 2013 gồm : Hộ mái ấm gia đình, cá thể ; doanh nghiệp, cơ quan Nhà nước … Tuy nhiên, khi nhắc đến độ tuổi thì người sử dụng đất sẽ là cá thể trong nước và người Nước Ta định cư ở quốc tế .
Ngoài ra, tại điểm a khoản 1 Thông tư 23/2014 / TT-BTNMT khi ghi thông tin về người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được cấp Sổ đỏ theo pháp luật sau :
Với cá thể trong nước thì ghi : ” Ông ” ( hoặc ” Bà ” ), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số sách vở nhân thân ( nếu có ), địa chỉ thường trú. Giấy tờ nhân thân là Giấy chứng minh nhân dân thì ghi ” CMND số : … ” ; trường hợp Giấy chứng minh quân đội nhân dân thì ghi ” CMQĐ số : … ” ; trường hợp chưa có Giấy chứng minh nhân dân thì ghi ” Giấy khai sinh số …. ” ;
Như vậy, pháp lý đất đai không phân biệt hay pháp luật độ tuổi đứng tên Sổ đỏ mà lao lý người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà tại, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất thì được cấp Sổ đỏ .

bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ

Bao nhiêu tuổi thì được đứng tên Sổ đỏ (Ảnh minh họa)
 

Quyền đứng tên Sổ đỏ bị hạn chế bởi Bộ luật Dân sự?
 

Hiện nay, một người có quyền sử dụng đất khi được Nhà nước công nhận do khai hoang, sử dụng lâu dài hơn … hoặc phổ cập hơn là bằng hình thức chuyển quyền sử dụng đất như : Chuyển nhượng, Tặng Kèm cho, thừa kế …
Theo Điều 613 Bộ luật Dân sự năm ngoái lao lý : Người thừa kế là cá thể phải là người còn sống vào thời gian mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời gian mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết .
Theo đó, người thừa kế mà di sản thừa kế là quyền sử dụng đất thì chỉ cần :

+ Còn sống vào thời điểm mở thừa kế (thời điểm người để lại di sản chết);

+ Hoặc sinh ra sau thời gian mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết .
Dù là người mới sinh hoặc chưa sinh nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết thì vẫn có quyền hưởng di sản thừa kế là quyền sử dụng đất .
Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự năm ngoái còn lao lý 04 mốc độ tuổi mà theo đó có những điều kiện kèm theo tham gia thanh toán giao dịch, nhất là thanh toán giao dịch về bất động sản là khác nhau :
1. Chưa đủ 06 tuổi thì thanh toán giao dịch sẽ do người đại diện thay mặt theo pháp lý của người đó xác lập, thực thi ( thay mặt đại diện ) .
2. Từ đủ 06 tuổi đến chưa đủ 15 tuổi khi xác lập, thực thi thanh toán giao dịch dân sự phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý, trừ thanh toán giao dịch dân sự Giao hàng nhu yếu hoạt động và sinh hoạt hàng ngày tương thích với lứa tuổi .
3. Từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi tự mình xác lập, thực thi thanh toán giao dịch dân sự, trừ thanh toán giao dịch dân sự tương quan đến bất động sản, động sản phải ĐK ( phải được người đại diện thay mặt theo pháp lý chấp thuận đồng ý ) .
4. Từ đủ 18 tuổi trở lên thì cá thể tự mình xác lập, thực thi mọi thanh toán giao dịch dân sự mà pháp lý không cấm .
Kết luận :

– Pháp luật đất đai không quy định về độ tuổi đứng tên Sổ đỏ mà chỉ cần người đó có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất là được cấp và đứng tên Sổ đỏ.

– Ngoài ra, pháp luật dân sự lao lý năng lượng hành vi dân sự theo độ tuổi. Với người dưới 18 tuổi không được tự mình triển khai những thanh toán giao dịch tương quan đến bất động sản mà phải có sự chấp thuận đồng ý của của người đại diện thay mặt ( người chưa thành niên mà có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở … trải qua nhận thừa kế, nhận Tặng cho nếu người đại diện thay mặt chấp thuận đồng ý thì vẫn được đứng tên ngay thời gian nhận thừa kế, Tặng Kèm cho – dù chưa đủ 18 tuổi ) .

>> Điều kiện tách thửa của 63 tỉnh thành mới nhất

Khắc Niệm

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *