Ký hợp đồng mua bán nhưng không sang tên Sổ đỏ có bị phạt không?

Việc ký hợp đồng mua và bán nhưng không sang tên hoặc chưa sang tên Sổ đỏ vì một số ít nguyên do như tránh nộp thuế, không nắm rõ pháp luật pháp lý vẫn xảy ra. Trường hợp này người mua hoàn toàn có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính .

Giải thích:

– Sang tên Sổ đỏ là cách gọi của người dân dùng để chỉ thủ tục ĐK dịch chuyển khi chuyển nhượng, khuyến mãi ngay cho quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở .

Mua bán đất là cách gọi phổ biến của người dân dùng để chỉ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Để vấn đáp cho câu hỏi ký hợp đồng mua và bán nhưng không sang tên Sổ đỏ có bị phạt hay không phải dựa vào một số ít lao lý sau :
– Khi nào hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực thực thi hiện hành, thời hạn phải sang tên .
– Có Nghị định lao lý xử phạt so với hành vi không ĐK sang tên hay không ?
Cụ thể :

1. Quy định về hợp đồng và hiệu lực của hợp đồng

* Hợp đồng chuyển nhượng

Khi hộ mái ấm gia đình, cá thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho nhau phải công chứng hoặc xác nhận hợp đồng chuyển nhượng theo pháp luật, nội dung này được pháp luật rõ tại điểm a khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai 2013 như sau :

“ a ) Hợp đồng chuyển nhượng, Tặng Kèm cho, thế chấp ngân hàng, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và gia tài gắn liền với đất phải được công chứng hoặc xác nhận, trừ trường hợp kinh doanh thương mại bất động sản lao lý tại điểm b khoản này ; ”

* Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng chuyển nhượng

Điều 5 Luật Công chứng năm trước lao lý giá trị pháp lý của văn bản công chứng như sau :

“1. Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

2. Hợp đồng, thanh toán giao dịch được công chứng có hiệu lực hiện hành thi hành so với những bên tương quan ; trong trường hợp bên có nghĩa vụ và trách nhiệm không thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm của mình thì bên kia có quyền nhu yếu Tòa án xử lý theo pháp luật của pháp lý, trừ trường hợp những bên tham gia hợp đồng, thanh toán giao dịch có thỏa thuận hợp tác khác. ”

Như vậy, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất có hiệu lực hiện hành kể từ ngày công chứng .
Tóm lại, dù có sự kiện ký hợp đồng chuyển nhượng nhưng không phải khi nào hợp đồng cũng có hiệu lực thực thi hiện hành mà hợp đồng chỉ có hiệu lực thực thi hiện hành khi được công chứng hoặc xác nhận .
Riêng trường hợp không công chứng hoặc xác nhận chỉ có hiệu lực thực thi hiện hành khi Tòa án ra quyết định hành động công nhận hiệu lực hiện hành của thanh toán giao dịch đó với điều kiện kèm theo một bên hoặc những bên đã thực thi tối thiểu 2/3 nghĩa vụ và trách nhiệm trong thanh toán giao dịch và có nhu yếu Tòa án công nhận hiệu lực thực thi hiện hành .
ký hợp đồng mua bán nhưng không sang tên Sổ đỏKý hợp đồng mua bán nhưng không sang tên Sổ đỏ có bị phạt không? (Ảnh minh họa)
 

2. Không đăng ký biến động có thể phạt tới 20 triệu đồng

* Chuyển nhượng phải đăng ký biến động

Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 pháp luật :

“ 6. Các trường hợp ĐK dịch chuyển pháp luật tại những điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có dịch chuyển, người sử dụng đất phải thực thi thủ tục ĐK dịch chuyển ; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn ĐK dịch chuyển được tính từ ngày phân loại xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế. ”

Như vậy, phải ĐK dịch chuyển trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng có hiệu lực hiện hành .

* Hình thức và mức xử phạt

Căn cứ khoản 2 Điều 17 Nghị định 91/2019 / NĐ-CP, trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không thực thi ĐK dịch chuyển thì bị xử phạt vi phạm hành chính như sau :

TT Thời gian quá hạn Mức phạt
Khu vực nông thôn Khu vực đô thị

1

Trong thời hạn 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn Phạt tiền từ 01 – 03 triệu đồng Mức xử phạt bằng 02 lần mức xử phạt so với từng trường hợp tương ứng tại khu vực nông thôn ( cao nhất là 10 triệu đồng / lần vi phạm )
2 Quá thời hạn 24 tháng kể từ ngày quá thời hạn Phạt tiền từ 02 – 05 triệu đồng
Lưu ý :
– Khu vực đô thị gồm nội thành của thành phố, ngoài thành phố của thành phố ; nội thị, ngoại thị của thị xã ; thị xã .
– Khu vực nông thôn là khu vực còn lại .
– Mức xử phạt trên vận dụng so với hộ mái ấm gia đình, cá thể ( mức phạt của tổ chức triển khai sẽ gấp đôi ; nếu tổ chức triển khai tại khu vực đô thị mà vi phạm hoàn toàn có thể bị xử phạt tới 20 triệu đồng ) .
– Ngoài mức phạt tiền trên, thì người có hành vi vi phạm còn bị vận dụng giải pháp khắc phục hậu quả là buộc phải triển khai thủ tục ĐK đất đai theo lao lý .

* Người bị xử phạt

Khoản 4 Điều 5 Nghị định 91/2019 / NĐ-CP lao lý trường hợp chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà không ĐK dịch chuyển đất đai thì người bị xử phạt là bên nhận chuyển nhượng ( người mua ) .

3. Không sang tên Sổ đỏ có rủi ro gì?

* Đất vẫn thuộc về “chủ cũ” dù người mua đã trả tiền

Khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013 pháp luật :

“ Việc quy đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, Tặng cho, thế chấp ngân hàng quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải ĐK tại cơ quan ĐK đất đai và có hiệu lực thực thi hiện hành kể từ thời gian ĐK vào sổ địa chính. ”

Theo pháp luật trên, khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải ĐK tại cơ quan ĐK đất đai và việc chuyển nhượng chỉ có hiệu lực thực thi hiện hành kể từ thời gian ĐK vào sổ địa chính .
Về pháp lý khi không ĐK dịch chuyển dù một bên đã trả tiền cho bên kia nhưng người sử dụng đất vẫn không biến hóa. Hay nói cách khác, dù đã trả tiền nhưng không có quyền sử dụng đất .
Việc chuyển nhượng không đúng pháp luật của pháp lý sẽ không sống sót quan hệ chuyển nhượng. Nếu không có sách vở biên nhận tiền, hợp đồng hoặc người làm chứng thì dễ xảy ra những tranh chấp như đòi lại quyền sử dụng đất, …

* Không sang tên được cho người khác

Theo khoản 3 Điều 188 Luật Đất đai năm 2013, việc chuyển nhượng chỉ có hiệu lực hiện hành kể từ thời gian ĐK vào sổ địa chính .
Khi không sang tên thì người nhận chuyển nhượng nếu có nhu yếu chuyển nhượng, Tặng Kèm cho quyền sử dụng đất thì không đủ điều kiện kèm theo thực thi vì không phải là người sử dụng đất, không phải là người thay mặt đứng tên trên Giấy ghi nhận .
Xem thêm : Toàn bộ những rủi ro đáng tiếc khi không sang tên Sổ đỏ

Trên đây là quy định giải đáp về việc ký hợp đồng mua bán nhưng không sang tên Sổ đỏ có bị phạt không? Theo đó, quá thời hạn 30 ngày kể từ ngày hợp đồng có hiệu lực mà không đăng ký biến động sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính, trừ trường hợp bất khả kháng.

Nếu bạn đọc có vướng mắc vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ nhanh nhất.

>> Sang tên Sổ đỏ: Hồ sơ, thủ tục và phí phải nộp

>> Quyền về lối đi qua và thủ tục ghi nhận vào Sổ đỏ

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *