Chăn nuôi trên đất trông cây lâu năm có được không? – Luật Toàn Quốc

Chăn nuôi trên đất trồng cây lâu năm có được không?

Chăn nuôi trên đất trồng cây nhiều năm có được không ? Trường hợp chuyển đất trồng cây nhiều năm sang làm trang trại, chăn nuôi …

CHĂN NUÔI TRÊN ĐẤT TRỒNG CÂY LÂU NĂM

Câu hỏi của bạn:

Thưa luật sư : Làm thế nào để quy đổi mục tiêu sử dụng đất từ đất trồng cây cây nhiều năm sang đất nông nghiệp dùng cho mục tiêu chăn nuôi heo gia công ? Hiện tại mái ấm gia đình tôi đã ĐK dịch chuyển nhưng không được đồng ý, dù đất hiện tại của chúng tôi không nằm trong quy hoạch tăng trưởng đô thị. Nhờ luật sư tư vấn .

Câu trả lời của Luật sư:

Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi về chăn nuôi trên đất trông cây nhiều năm, chúng tôi xin đưa ra quan điểm tư vấn về yếu tố chăn nuôi trên đất trông cây nhiều năm như sau :

Cơ sở pháp lý:

Bạn đang vướng mắc về yếu tố quy đổi mục tiêu sử dụng đất từ đất trồng cây cây nhiều năm sang đất nông nghiệp dùng cho mục tiêu chăn nuôi. Chúng tôi xin tư vấn như sau :

1. Chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng cây lâu năm sang chăn nuôi có thuộc trường hợp phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền không?

Căn cứ pháp luật tại Khoản 1 Điều 10 Luật đất đai 2013 :

Điều 10. Phân loại đất căn cứ vào mục đích sử dụng, đất đai được phân loại như sau:

1. Nhóm đất nông nghiệp gồm có những loại đất sau đây :
a ) Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa và đất trồng cây hàng năm khác ;
b ) Đất trồng cây nhiều năm ;
c ) Đất rừng sản xuất ;
d ) Đất rừng phòng hộ ;
đ ) Đất rừng đặc dụng ;
e ) Đất nuôi trồng thủy hải sản ;
g ) Đất làm muối ;
h ) Đất nông nghiệp khác gồm đất sử dụng để kiến thiết xây dựng nhà kính và những loại nhà khác Giao hàng mục tiêu trồng trọt, kể cả những hình thức trồng trọt không trực tiếp trên đất ; thiết kế xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và những loại động vật hoang dã khác được pháp lý được cho phép ; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy hải sản cho mục tiêu học tập, điều tra và nghiên cứu thí nghiệm ; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, hoa lá cây cảnh ;

Như vậy, đất sử dụng làm trang trại được xác lập là loại đất nông nghiệp khác trong nhóm đất nông nghiệp .
Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 pháp luật về những trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền gồm có :

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

1. Các trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền gồm có :
a ) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây nhiều năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy hải sản, đất làm muối ;
b ) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy hải sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy hải sản dưới hình thức ao, hồ, đầm ;
c ) Chuyển đất rừng đặc dụng, đất rừng phòng hộ, đất rừng sản xuất sang sử dụng vào mục tiêu khác trong nhóm đất nông nghiệp ;
d ) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp ;
đ ) Chuyển đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất sang đất phi nông nghiệp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hoặc thuê đất ;
e ) Chuyển đất phi nông nghiệp không phải là đất ở sang đất ở ;
g ) Chuyển đất kiến thiết xây dựng khu công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục tiêu công cộng có mục tiêu kinh doanh thương mại, đất sản xuất, kinh doanh thương mại phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ sang đất thương mại, dịch vụ ; chuyển đất thương mại, dịch vụ, đất thiết kế xây dựng khu công trình sự nghiệp sang đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp

     Theo đó, trường hợp chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây lâu năm sang đất làm chăn trại chăn nuôi không thuộc trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

2. Chuyển mục đích sử dụng đất từ trồng cây lâu năm sang chăn nuôi có thuộc trường hợp đăng ký biến động đất đai không?

Các trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải ĐK dịch chuyển đất đai hiện được lao lý tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 09/2021 / TT-BTNMT, đơn cử như sau :

1. Các trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải ĐK dịch chuyển, gồm có :
a ) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm : đất sử dụng để thiết kế xây dựng nhà kính và những loại nhà khác Giao hàng mục tiêu trồng trọt ; đất thiết kế xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và những loại động vật hoang dã khác được pháp lý được cho phép ; nuôi trồng thủy hải sản cho mục tiêu học tập, điều tra và nghiên cứu thí nghiệm ;
b ) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy hải sản sang trồng cây nhiều năm ;
c ) Chuyển đất trồng cây nhiều năm sang đất nuôi trồng thủy hải sản, đất trồng cây hàng năm ;
d ) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở ;
đ ) Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang những loại đất khác thuộc đất sản xuất, kinh doanh thương mại phi nông nghiệp không phải là đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp ; chuyển đất sản xuất, kinh doanh thương mại phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ, đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sang đất thiết kế xây dựng khu công trình sự nghiệp .

Căn cứ lao lý nêu trên, cũng hoàn toàn có thể thấy trường hợp chuyển đất trồng cây nhiều năm sang làm trang trại cũng không thuộc trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền nhưng phải ĐK dịch chuyển đất đai .
Như vậy, hoàn toàn có thể thấy, hiện chưa có địa thế căn cứ để vận dụng khi chuyển mục tiêu sử dụng đất trực tiếp từ đất trồng cây nhiều năm sang đất làm trang trại chăn nuôi. Người sử dụng đất hoàn toàn có thể triển khai theo hình thức gián tiếp đó là chuyển mục tiêu sử dụng từ đất trồng cây nhiều năm sang đất trồng cây hàng năm và sau đó chuyển từ đất trồng cây hàng năm sang loại đất nông nghiệp khác, trong đó có loại đất làm trang trại. Cả hai lần chuyển mục tiêu sử dụng đất này đều thuộc trường hợp chuyển mục tiêu sử dụng đất không phải xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải ĐK dịch chuyển đất đai .

3. Chăn nuôi trên đất trồng cây lâu năm có bị phạt không?

Theo lao lý tại Luật đất đai hiện hành, người sử dụng đất có nghĩa vụ và trách nhiệm phải sử dụng đất đúng mục tiêu, đúng ranh giới đất, mà đất trồng cây nhiều năm là loại đất chỉ được sử dụng vào mục tiêu trồng cây nhiều năm và không được sử dụng vào mục tiêu nào khác. Do đó, hành vi chăn nuôi trên đất trồng cây nhiều năm là hành vi sử dụng đất không đúng mục tiêu và người triển khai hành vi này hoàn toàn có thể bị xử phạt theo pháp luật của pháp lý .
Bài viết tìm hiểu thêm :

Dịch vụ hỗ trợ khách hàng về chăn nuôi trên đất trông cây lâu năm:

Tư vấn qua Tổng đài 19006500: Đây là hình thức tư vấn được nhiều khách hàng sử dụng nhất, vì bạn có thể đặt thêm các câu hỏi về chăn nuôi trên đất trông cây lâu năm mà bạn còn chưa rõ. Chỉ sau một vài câu hỏi của Luật Sư, vấn đề của bạn sẽ được giải quyết; bạn có thể gọi cho Luật Toàn Quốc vào bất cứ thời gian nào chúng tôi luôn sẵn sàng tư vấn cho bạn.

Tư vấn qua Email: Bạn có thể gửi Email câu hỏi về địa chỉ: [email protected] chúng tôi sẽ biên tập và trả lời qua Email cho bạn. Tuy nhiên việc trả lời qua Email sẽ mất nhiều thời gian và không thể diễn tả được hết ý của câu hỏi vì vậy bạn nên gọi cho Luật Toàn Quốc để được tư vấn tốt nhất.

     Luật Toàn Quốc xin chân thành cảm ơn./.

Chuyên viên : Phương Linh

4
/
5
(
3

bình chọn

)

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *