Hành lang an toàn đường bộ được tính như thế nào

Để có đáp án nhanh nhất trong nghành pháp luật hình sự, gọi Tổng đài tư vấn pháp lý ( 24/7 ) : 1900 6198Phụ lục bài viết

  • 1 Hành lang an toàn đường bộ là gì?
  • 2

    Xác định giới hạn hành lang an toàn đường bộ

  • 3 Cách xác định đất thuộc hành lang an toàn đường bộ hay không?
  • 4 Quy định về việc bồi thường đối với đất thuộc hành lang an toàn đường bộ
  • 5 Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

5/5 – ( 18 bầu chọn )

Việc xác định đất thuộc hành lang an toàn đường bộ được thực hiện theo quy định của pháp luật, dựa vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (nếu có) hoặcliên hệ với phòng đăng ký đất đai tại địa phương để được cung cấp thông tin.

Bài viết được thực thi bởi Luật gia Nguyễn Thị Ngân Công ty Luật TNHH Everest Tổng đài tư vấn pháp lý ( 24/7 ) : 1900.6198

Hành lang an toàn đường bộ là gì?

Theo Khoản 5 Điều 3 Luật giao thông vận tải đường bộ năm 2008, hành lang bảo đảm an toàn đường bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường bộ, tính từ mép ngoài đất của đường bộ ra hai bên để bảo vệ bảo đảm an toàn giao thông vận tải đường bộ .

Xác định giới hạn hành lang an toàn đường bộ

Căn cứ Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP ngày 03/9/2013 pháp luật về bảo vệ quản trị và bảo vệ kiến trúc giao thông vận tải đường bộ thì số lượng giới hạn hành lang bảo đảm an toàn đường bộ xác lập theo quy hoạch đường bộ được cấp có thẩm quyền phê duyệt tại những khu vực đường ngoài đô thị, đường đô thị, đường cao tốc ngoài đô thị và đường cao tốc trong đô thị là khác nhau .Việc xác lập số lượng giới hạn hành lang bảo đảm an toàn đường bộ đường pháp luật chi tiết cụ thể tại Điều 15 Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP như sau :

Đối với đường ngoài đô thị

Theo Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP lao lý về bảo vệ quản trị và bảo vệ kiến trúc giao thông vận tải đường bộ thì địa thế căn cứ cấp kỹ thuật của đường theo quy hoạch, phạm vi hành lang bảo đảm an toàn đường bộ có bề rộng tính từ đất của đường bộ trở ra mỗi bên là 🙁 i ) 17 mét so với đường cấp I, cấp II ;( ii ) 13 mét so với đường cấp III ;( iii ) 09 mét so với đường cấp IV, cấp V ;( iv ) 04 mét so với đường có cấp thấp hơn cấp V

Đối với đường đô thị

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 15 Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP thì số lượng giới hạn hành lang bảo đảm an toàn đường bộ là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt .

Để có đáp án nhanh nhất trong lĩnh vực pháp luật đất đai, gọi Tổng đài tư vấn pháp luật (24/7): 1900 6198

Đối với đường cao tốc ngoài đô thị

Căn cứ theo khoản 3 điều 15N ghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP, lao lý 🙁 i ) 17 mét, tính từ đất của đường bộ ra mỗi bên ;

(ii) 20 mét, tính từ mép ngoài của kết cấu ngoài cùng ra mỗi bên đối với cầu cạn và hầm;

( iii ) Trường hợp đường cao tốc có đường bên, địa thế căn cứ vào cấp kỹ thuật của đường bên để xác lập hành lang bảo đảm an toàn theo Khoản 1 Điều này nhưng không được nhỏ hơn số lượng giới hạn hành lang bảo đảm an toàn được lao lý tại Điểm a, Điểm b Khoản 3 Điều này .

Đối với đường cao tốc trong đô thị

Theo lao lý tại Khoản 4 Điều 15 Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP 🙁 i ) Không nhỏ hơn 10 mét tính từ mép ngoài của cấu trúc ngoài cùng ra mỗi bên so với hầm và cầu cạn ;( ii ) Là chỉ giới đường đỏ theo quy hoạch được cấp có thẩm quyền phê duyệt so với hầm và cầu cạn có đường bên và đường cao tốc có đường bên ;( iii ) Từ mép ngoài của mặt đường đến chỉ giới đường đỏ, nhưng không nhỏ hơn 10 mét so với đường cao tốc không có đường bên .

Đối với đường bộ

Theo khoản 5 điều 15 Nghị định số 100 / 2013 / NĐ-CP thì so với đường bộ có hành lang bảo đảm an toàn chồng lấn với hành lang bảo đảm an toàn đường tàu thì phân định ranh giới quản trị theo nguyên tắc ưu tiên sắp xếp hành lang bảo đảm an toàn cho đường tàu, nhưng ranh giới hành lang bảo đảm an toàn dành cho đường tàu không được chồng lên khu công trình đường bộ .Trường hợp đường bộ, đường tàu liền kề và chung nhau rãnh dọc thì ranh giới hành lang bảo đảm an toàn là mép đáy rãnh phía nền đường cao hơn, nếu cao độ bằng nhau thì ranh giới hành lang bảo đảm an toàn là mép đáy rãnh phía đường tàu .Đối với đường bộ có hành lang bảo đảm an toàn chồng lấn với hành lang bảo vệ đường thủy trong nước thì ranh giới hành lang bảo đảm an toàn là mép bờ tự nhiên ( khoản 6 điều này )Phạm vi đất dành cho đường bộ gồm đất của đường bộ và đất hành lang bảo đảm an toàn đường bộ .Trong khoanh vùng phạm vi đất dành cho đường bộ, không được kiến thiết xây dựng những khu công trình khác, trừ 1 số ít khu công trình thiết yếu không hề sắp xếp ngoài khoanh vùng phạm vi đó nhưng phải được cơ quan có thẩm quyền được cho phép, gồm khu công trình Giao hàng quốc phòng, bảo mật an ninh, khu công trình Giao hàng quản trị, khai thác đường bộ, khu công trình viễn thông, điện lực, đường ống cấp, thoát nước, xăng, dầu, khí .Như vậy, trường hợp người sử dụng đất có đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn đường bộ thì không được thiết kế xây dựng những khu công trình khác trên diện tích quy hoạnh đất này, trừ 1 số ít khu công trình thiết yếu được cấp có thẩm quyền được cho phép theo pháp luật của pháp lý .Mặt khác, theo lao lý tại Thông tư 23/2014 / TT-BTNMT ngày 19 tháng 05 năm năm trước pháp luật về giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất thì trường hợp thửa đất hoặc một phần thửa đất của người sử dụng đất được nhà nước giao đất, cho thuê đất hoặc công nhận quyền sử dụng đất mà có thuộc hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình đã được công bố, cắm mốc thì ghi thửa đất thuộc hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình ( ghi tên của khu công trình có hành lang bảo vệ ) ; hoặc ghi thửa đất có ( ghi số mét vuông ) đất thuộc hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình so với trường hợp một phần thửa đất thuộc hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình .

Cách xác định đất thuộc hành lang an toàn đường bộ hay không?

Để xác lập một thửa đất trong hành lang bảo đảm an toàn đường bộ, cần phải xác lập 🙁 i ) Trên Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp so với diện tích quy hoạnh đất trên có ghi nhận thông tin về thửa đất, diện tích quy hoạnh đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn bảo vệ khu công trình đường bộ hay không .( ii ) Trường hợp nếu diện tích quy hoạnh đất trên chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, để xác lập đất có thuộc hành lang bảo đảm an toàn đường bộ hay không thì cần vận dụng lao lý tại Nghị định 100 / 2013 / NĐ-CP ngày 03 tháng 09 năm 2013 lao lý về bảo vệ quản trị và bảo vệ kiến trúc giao thông vận tải đường bộ đã trích dẫn trên đây để xác lập hoặc liên hệ với phòng ĐK đất đai tại địa phương để được cung ứng thông tin .

Quy định về việc bồi thường đối với đất thuộc hành lang an toàn đường bộ

Điều 94 Luật đất đai năm 2013 lao lý về việc bồi thường thiệt hại so với đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn khi thiết kế xây dựng khu công trình có hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn như sau :Khi Nhà nước kiến thiết xây dựng khu công trình công cộng, quốc phòng, bảo mật an ninh có hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn mà không tịch thu đất nằm trong phạm vi hành lang bảo đảm an toàn thì người sử dụng đất được bồi thường thiệt hại do hạn chế năng lực sử dụng đất, thiệt hại gia tài gắn liền với đất theo pháp luật của nhà nướcNhư vậy, trường hợp Nhà nước thiết kế xây dựng khu công trình vì mục tiêu tăng trưởng kinh tế tài chính, xã hội hoặc ship hàng bảo mật an ninh quốc phòng mà không tịch thu đất nằm trong hành lang bảo đảm an toàn đường bộ, người sử dụng đất được bồi thường thiệt hại do bị hạn chế năng lực sử dụng đất và bị thiệt hại về gia tài gắn liền với đất, đơn cử :

Trường hợp làm thay đổi mục đích sử dụng đất:

Tiền bồi thường thiệt hại được tính dựa trên những địa thế căn cứ : Diện tích đất bị đổi khác mục tiêu sử dụng đất, Chênh lệch giá đất giữa loại đất bắt đầu với loại đất sau khi quy đổi mục tiêu sử dụng .

Trường hợp không làm thay đổi mục đích sử dụng đất

Ủy ban nhân dân cấp tỉnh địa thế căn cứ tình hình thực tiễn tại địa phương lao lý mức bồi thường thiệt hại do hạn chế năng lực sử dụng đất .

Trường hợp khác

Nhà ở, khu công trình thiết kế xây dựng khác và những gia tài khác gắn liền với đất nằm trong phạm vi hành lang bảo đảm an toàn bị thiệt hại do phải giải tỏa thì được bồi thường theo mức thiệt hại theo pháp luật .Hộ mái ấm gia đình, cá thể sử dụng đất ở nằm trong hành lang bảo đảm an toàn khi kiến thiết xây dựng khu công trình công cộng có hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn phải chuyển dời chỗ ở mà không có chỗ ở nào khác trong địa phận xã, phường, thị xã nơi có đất trong hành lang bảo đảm an toàn thì được sắp xếp tái định cư ; được bồi thường ngân sách vận động và di chuyển, và được tương hỗ không thay đổi đời sống, sản xuất .

  • Giới thiệu về Công ty Luật TNHH Everest
  • Bồi thường khi tịch thu đất hành lang đường bộ
  • Dịch Vụ Thương Mại cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của Công ty Luật TNHH Everest

Khuyến nghị của Công ty Luật TNHH Everest

  1. Bài viết trong nghành nghề dịch vụ nêu trên được luật sư, chuyên viên của Công ty Luật TNHH Everest thực thi nhằm mục đích mục tiêu điều tra và nghiên cứu khoa học hoặc phổ cập kỹ năng và kiến thức pháp lý, trọn vẹn không nhằm mục đích mục tiêu thương mại .
  2. Bài viết có sử dụng những kiến thức hoặc ý kiến của các chuyên gia được trích dẫn từ nguồn đáng tin cậy. Tại thời điểm trích dẫn những nội dung này, chúng tôi đồng ý với quan điểm của tác giả. Tuy nhiên, quý vị chỉ nên coi đây là những thông tin tham khảo, bởi nó có thể chỉ là quan điểm cá nhân người viết

  3. Trường hợp cần giải đáp thắc mắc về vấn đề có liên quan, hoặc cần ý kiến pháp lý cho vụ việc cụ thể, Quý vị vui lòng liên hệ với chuyên gia, luật sư của Công ty Luật TNHH Everest qua Tổng đài tư vấn pháp luật:1900 6198, E-mail:.

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *