Đất hành lang giao thông có được nhận bồi thường không?

Đất hành lang giao thông bị tịch thu có được bồi thường không ?Quy hoạch sử dụng đất được xem là nền tảng của nhiều quy hoạch, nhất là trong toàn cảnh nhiều ngành kinh tế tài chính xem đất là nguồn lực quan trọng, là đòn kích bẩy cho tăng trưởng kinh tế tài chính – xã hội. Làm thế nào để quy hoạch có được tầm nhìn dài hạn, khuynh hướng cho việc sử dụng đất một cách hiệu suất cao, tiết kiệm ngân sách và chi phí ? Làm thế nào để gắn những yếu tố thời sự như đổi khác khí hậu, bảo vệ môi trường tự nhiên vào quy hoạch sử dụng đất ? Tra cứu quy hoạch đất như thế nào cho đúng ? Nhiều trường hợp đất quy hoạch nhằm mục đích kiến thiết xây dựng tăng trưởng đường xá, giao thông đường đi bộ. Vậy liệu trong trường hợp nào đất hành lang giao thông sẽ nhận được bồi thường ?

Xin chào luật sư. Tôi hiện đang sinh sống tại Nghệ An. Hiện đang tại chỗ tôi đang ở có dự án làm đường giao thông, cải tạo lại phần đường cũ. Gia đình tôi có sở hữu một mảnh đất cạnh mặt đường giao thông mà từ mảnh đất của tôi cách đường giao thông 5m. Gia đình tôi xây vượt phần đất đó để tiện đi lại gần đường. Nếu bây giờ nhà nước thu hồi lại để làm đừờng giao thông tôi có được nhà nước đền bù phần đất vượt lập đó hay không? Rất mong được luật sư giải đáp thắc mắc. Tôi xin cảm ơn!

Cảm ơn bạn đã tin yêu và gửi câu hỏi về cho Luật Sư 247. Với vướng mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau :

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Đất hành lang giao thông là gì?

Hiện nay, ngoài những lao lý trong Luật Đất đai, việc sử dụng đất trong hành lang bảo đảm an toàn giao đường đi bộ còn được kiểm soát và điều chỉnh bởi Luật giao thông đường đi bộ 2008. Cụ thể : Tại khoản 5 Điều 3 Luật giao thông đường đi bộ 2008 : “ Hành lang bảo đảm an toàn đường đi bộ là dải đất dọc hai bên đất của đường đi bộ, tính từ mép ngoài đất của đường đi bộ ra hai bên để bảo vệ bảo đảm an toàn giao thông đường đi bộ. ”
Cũng theo lao lý tại Khoản 2 Điều 43 Luật Giao thông đường đi bộ thì : “ Trong khoanh vùng phạm vi đất dành cho đường đi bộ, không được thiết kế xây dựng những khu công trình khác, trừ một số ít khu công trình thiết yếu không hề sắp xếp ngoài khoanh vùng phạm vi đó nhưng phải được cơ quan có thẩm quyền được cho phép, gồm khu công trình ship hàng quốc phòng, bảo mật an ninh, khu công trình ship hàng quản trị, khai thác đường đi bộ, khu công trình viễn thông, điện lực, đường ống cấp, thoát nước, xăng, dầu, khí ” .

Lấn chiếm đất hành lang giao thông có được cấp Sổ đỏ không?

Trường hợp đất lấn, chiếm trước ngày 01/7/2014

Căn cứ khoản 1 và khoản 2 Điều 22 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP. Trường hợp sử dụng đất lấn, chiếm hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình công cộng sau khi Nhà nước công bố, cắm mốc hành lang bảo vệ hoặc lấn, chiếm lề đường, lòng đường, vỉa hè sau khi Nhà nước công bố chỉ giới xây dụng thì được cấp Giấy ghi nhận. Nếu có đủ những điều kiện kèm theo sau :
– Cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã kiểm soát và điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch kiến thiết xây dựng mà nay diện tích quy hoạnh đất lấn, chiếm không còn thuộc hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình công cộng, không thuộc chỉ giới thiết kế xây dựng đường giao thông .
– Người đang sử dụng đất không thay đổi .
– Đất lấn, chiếm không có tranh chấp .

Trường hợp đất lấn, chiếm từ ngày 01/7/2014 trở về sau

Trong trường hợp này. Việc lấn, chiếm hành lang bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình công cộng, lấn, chiếm lề đường, lòng đường, vỉa hè sẽ bị tịch thu vì đất vi phạm pháp lý đất đai .

Điều kiện sử dụng đất hành lang giao thông

Theo lao lý tại khoản 1 Điều 43 Luật giao thông đường đi bộ 2008 thì đất hành lang bảo đảm an toàn đường bộ thuộc khoanh vùng phạm vi đất dành cho đường đi bộ. Khoản 4 Điều 43 Luật giao thông đường đi bộ 2008 cũng lao lý đơn cử về việc cá thể đã được cấp giấy ghi nhận quyền sử dụng đất trong đó có phần đất nằm trong hành lang bảo đảm an toàn đường đi bộ. Tuy nhiên cũng cần phân phối được những lao lý đơn cử như sau :

– Người đang sử dụng đất được pháp lý thừa nhận mà đất đó nằm trong hành lang bảo đảm an toàn đường đi bộ thì được liên tục sử dụng đất theo đúng mục tiêu đã được xác lập và không được gây cản trở cho việc bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình đường đi bộ .

– Trường hợp việc sử dụng đất gây ảnh hưởng tác động đến việc bảo vệ bảo đảm an toàn khu công trình đường đi bộ thì chủ công trình và người sử dụng đất phải có giải pháp khắc phục, nếu không khắc phục được thì Nhà nước tịch thu đất và bồi thường theo pháp luật của pháp lý .

Đất hành lang giao thông bị thu hồi có được bồi thường không?

Theo quy định tại Khoản 4, Điều 56 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP. Đất trong hành lang an toàn công trình được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. Đối với trường hợp có đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật Đất đai. Trừ trường hợp đã có thông báo thu hồi đất; hoặc quyết định thu hồi đất.

Trong trường hợp nào đất hành lang giao thông bị tịch thu sẽ nhận được bồi thường ? Theo đó, địa thế căn cứ Khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013. Hộ mái ấm gia đình, cá thể sử dụng đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn giao thông sẽ được bồi thường về đất. Nếu có đủ những điều kiện kèm theo sau :
– Đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn giao thông không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm .
– Có giấy ghi nhận ( sổ đỏ chính chủ, sổ hồng ) ; hoặc có đủ điều kiện kèm theo để được cấp giấy ghi nhận theo pháp luật nhưng chưa được cấp .
Như vậy, so với đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn giao thông. Chỉ cần không phải đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm và có giấy ghi nhận ; hoặc đủ điều kiện kèm theo cấp giấy ghi nhận thì sẽ được bồi thường về đất. Trừ trường hợp đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01/07/2004 mà người sử dụng đất là hộ mái ấm gia đình, cá thể trực tiếp sản xuất nông nghiệp .

Thông tin liên hệ Luật Sư 247

Trên đây là nội dung tư vấn về Đất hành lang giao thông có được nhận bồi thường không? Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan. Quý khách vui lòng liên hệ Luật Sư 247 để được hỗ trợ, giải đáp.

Gọi ngay cho chúng tôi qua hotline: 0833102102.

Câu hỏi thường gặp

Có được cấp lại sổ đỏ hay không?

Câu trả lời là có. Bạn có thể thực hiện thủ tục xin cấp lại sổ đỏ. Thủ tục cấp lại sổ đỏ với những bước cơ bản sau đây:
Bước 1: Khai báo, thông báo;
Bước 2: Niêm yết thông báo mất Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, sở hữu tài sản trên đất;
Bước 3: Nộp hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận;
Bước 4: Kiểm tra, thụ lý và trả kết quả.
Ngoài ra Luật Sư 247 cũng hỗ trợ về vấn đề pháp lý trên. Nếu bạn gặp khó khăn hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn tận tình nhất.

Đất nằm trong diện quy hoạch đất có xây nhà ở được không? Đối với khu công trình, nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau thuộc khu vực đã có quy hoạch phân khu thiết kế xây dựng được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của địa phương thì không cấp giấy phép kiến thiết xây dựng có thời hạn cho việc thiết kế xây dựng mới mà chỉ cấp giấy phép kiến thiết xây dựng có thời hạn để sửa chữa thay thế, tái tạo. Có được thế chấp quyền sử dụng đất hành lang giao thông để vay vốn ngân hàng hay không? Đối với việc thế chấp ngân hàng đất hành lang giao thông. Trong trường hợp bạn có quyền sử dụng đất và một phần đất thuộc hành lang bảo đảm an toàn giao thông và có giấy ghi nhận quyền sử dụng đất. Bạn vẫn có quyền thế chấp ngân hàng vay vốn tại ngân hàng nhà nước theo pháp luật về thế chấp ngân hàng gia tài được pháp lý pháp luật /

5/5 – ( 1 bầu chọn )

Source: https://datxuyenviet.vn
Category: Kiến Thức Bất Động Sản

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *