Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

(Luật Tiền Phong) – Hiện nay các giao dịch chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp diễn ra rất phổ biến, tuy nhiên việc chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp theo quy định pháp luật đất đai hiện hành có điều kiện gì khác so với chuyển quyền sử dụng đất đất ở, đất sản xuất kinh doanh,…hay không? Có được nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp ở khác xã hay không? Luật Tiền Phong xin biên tập thành bài tư vấn thông qua tình huống pháp lý sau đây.

Có được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp ở khác xã không?

KHÁCH HÀNG HỎI:

Tôi mua 2 sào ruộng của ông A tại xã bên cạnh, khi làm thủ tục sang tên thì chúng tôi bị cán bộ tại Văn phòng đăng ký đất đai từ chối tiếp nhận hồ sơ với lý do đất nông nghiệp chỉ được chuyển nhượng cho các chủ thể ở trong xã. Vậy tôi muốn hỏi cán bộ trả lời tôi như vậy là đúng hay sai?

Tôi xin cảm ơn .

LUẬT TIỀN PHONG TRẢ LỜI:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin cậy và gửi thắc mắc tư vấn đến Bộ phận tư vấn Công ty Luật Tiền Phong. Về yếu tố của bạn, chúng tôi xin tư vấn như sau .Theo pháp luật tại Điều 179 Luật Đất đai 2013 về quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của hộ mái ấm gia đình, cá thể sử dụng đất thì hộ mái ấm gia đình, cá thể có quyền thực thi giao dịch chuyển quyền sử dụng đất ( trong đó có gồm có đất nông nghiệp ) mà không bị số lượng giới hạn khoanh vùng phạm vi trong xã, trừ hai trường hợp dưới đây :

1. Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

Điều 190 Luật Đất đai 2013 có pháp luật về điều kiện kèm theo khi triển khai giao dịch chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp thì hộ mái ấm gia đình, cá thể sử dụng đất nông nghiệp chỉ được quy đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị xã cho hộ mái ấm gia đình, cá thể khác. Do vậy, nếu là giao dịch chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp thì chỉ được quy đổi giữa những hộ mái ấm gia đình, cá thể trong cùng một xã .

2. Chuyển nhượng, khuyến mãi cho quyền sử dụng đất trồng lúa

Khoản 3 Điều 191 Luật Đất đai 2013 lao lý “ Hộ mái ấm gia đình, cá thể không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa ”Về việc xác lập như thế nào là hộ mái ấm gia đình, cá thể trực tiếp sản xuất nông nghiệp được hướng dẫn tại Khoản 2, 3 Điều 3 Thông tư 33/2017 / TT-BTNMT, đơn cử :“ 2. Các địa thế căn cứ để xác lập cá thể trực tiếp sản xuất nông nghiệp :a ) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất ; do nhận quy đổi, chuyển nhượng ủy quyền, thừa kế, khuyến mãi ngay cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất ; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận ;b ) Không thuộc đối tượng người dùng được hưởng lương liên tục ; đối tượng người dùng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội ;c ) Có nguồn thu nhập liên tục từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích quy hoạnh đất đang sử dụng lao lý tại Điểm a Khoản này, kể cả trường hợp không có thu nhập tiếp tục vì nguyên do thiên tai, thảm họa môi trường tự nhiên, hỏa hoạn, dịch bệnh ;d ) Trường hợp giao đất nông nghiệp cho cá thể theo lao lý tại Điều 54 của Luật đất đai, đăng ký nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng Kèm cho quyền sử dụng đất trồng lúa của cá thể thì chỉ địa thế căn cứ pháp luật tại Điểm b Khoản này .3. Căn cứ xác lập hộ mái ấm gia đình trực tiếp sản xuất nông nghiệp :

a) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; do nhận chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhận;

b ) Có tối thiểu một thành viên của hộ mái ấm gia đình không thuộc đối tượng người tiêu dùng được hưởng lương liên tục ; đối tượng người tiêu dùng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hội ;c ) Có nguồn thu nhập liên tục từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích quy hoạnh đất đang sử dụng lao lý tại Điểm a Khoản này, kể cả trường hợp không có thu nhập tiếp tục vì nguyên do thiên tai, thảm họa môi trường tự nhiên, hỏa hoạn, dịch bệnh ;d ) Trường hợp giao đất nông nghiệp cho hộ mái ấm gia đình theo lao lý tại Điều 54 của Luật đất đai, đăng ký nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng Ngay cho quyền sử dụng đất trồng lúa của hộ mái ấm gia đình thì chỉ địa thế căn cứ lao lý tại Điểm b Khoản này ” .Trường hợp của bạn là nhận chuyển nhượng ủy quyền đất trồng lúa, do vậy bạn phải cung ứng 3 điều kiện kèm theo sau :i ) Đang sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất ; do nhận quy đổi, chuyển nhượng ủy quyền, thừa kế, khuyến mãi ngay cho, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất ; đang sử dụng đất nông nghiệp mà chưa được Nhà nước công nhậnii ) Có nguồn thu nhập liên tục từ sản xuất nông nghiệp trên diện tích quy hoạnh đất đang sử dụngiii ) Không thuộc đối tượng người dùng được hưởng lương tiếp tục ; đối tượng người tiêu dùng đã nghỉ hưu, nghỉ mất sức lao động, thôi việc được hưởng trợ cấp xã hộiNhư vậy, nếu bạn cung ứng vừa đủ 3 điều kiện kèm theo trên mà cán bộ Văn phòng ĐK đất đai vấn đáp như vậy là sai, bạn hoàn toàn có thể nhu yếu họ họ vấn đáp bằng văn bản để kiểm tra và có đơn yêu cầu nếu thấy nội dung vấn đáp không đúng mực .

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Tiền Phong về câu hỏi của bạn. Nếu vẫn còn vướng mắc vui lòng liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 091 616 2618/ 0976 714 386 để được giải đáp.

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

CÔNG TY LUẬT TNHH TIỀN PHONG

Hotline: 091 616 2618/ 0976 714 386

Hotmail: [email protected]

Địa chỉ: Tòa nhà Bình Vượng, số 200 Quang Trung, Hà Đông, Hà Nội

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *