Con Dâu Có Được Chia Tài Sản Nhà Chồng Không?

Con dâu là người phụng dưỡng chăm nom ba mẹ chồng nhiều khi còn nhiều hơn cả con ruột của họ, đặc biệt quan trọng là so với những cặp vợ chồng sống chung với cha mẹ. Nhưng khi ba mẹ chồng qua đời thì liệu con dâu có nằm trong hàng thừa kế được hưởng di sản không ? Con dâu có được chia gia tài nhà chồng không khi gia tài đó được ba mẹ chồng cho trong thời kỳ hôn nhân gia đình ?

con dâu có được chia tài sản từ nhà chồng không

Con dâu có được chia tài sản từ nhà chồng không

>> Xem thêm : Nhà cha mẹ vợ cho Tặng Ngay thì chia như thế nào khi ly hôn ?

Con dâu có được hưởng thừa kế khi ba mẹ chồng mất không?

Để vấn đáp cho câu hỏi con dâu có được hưởng thừa kế khi ba mẹ chồng qua đời không, cùng khám phá về chế định thừa kế theo lao lý tại Bộ luật dân sự .
Nếu quan hệ giữa cha mẹ chồng và con dâu tốt thì cha mẹ chồng hoàn toàn có thể viết di chúc để lại gia tài cho người con dâu đó. Căn cứ Điều 624 Bộ luật dân sự năm ngoái thì di chúc là sự bộc lộ ý chí của cá thể nhằm mục đích chuyển gia tài của mình cho người khác sau khi chết. Người lập di chúc có quyền chỉ định người thừa kế. Do đó, trong di chúc ba mẹ chồng có cho con dâu hưởng thừa kế thì con dâu được quyền hưởng di sản theo di chúc .
Bên cạnh đó, con dâu hoàn toàn có thể được chia gia tài bằng hợp đồng Tặng Ngay cho của ba mẹ chồng hay những người bên nhà chồng .

Con dâu có được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật không?

Trong những trường hợp được hưởng thừa kế theo pháp lý thì con dâu không nằm trong diện được hưởng thừa kế của gia đình chồng. Căn cứ theo lao lý tại khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm ngoái thì con dâu không nằm trong ba hàng thừa kế theo pháp lý. Do đó, con dâu không được hưởng di sản thừa kế theo pháp lý khi ba mẹ chồng mất không có di chúc hoặc di chúc không hợp pháp .
Tuy nhiên, người chồng thuộc hàng thừa kế thứ nhất nên được hưởng di sản do ba mẹ để lại. Xét trường hợp, người chồng chết sau ba mẹ thì con dâu được hưởng di sản của chồng bởi căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự năm ngoái thì vợ thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Do đó trong trường hợp, người chồng hưởng di sản từ cha mẹ đã mất, xong chồng chết thì con dâu là vợ được hưởng phần di sản đó cùng với những đứa con .

Con dâu có được chia tài sản ba mẹ chồng cho khi ly hôn không?

thừa kế theo pháp luật

Con dâu có được chia gia tài khi ly hôn

Khi ly hôn, con dâu vẫn được chia tài sản nhà chồng trong trường hợp khối tài sản đó là tài sản chung của vợ chồng và đã hoàn tất thủ tục đăng ký quyền sở hữu trong thời kỳ hôn nhân.

Thứ nhất, căn cứ Khoản 1 Điều 33, Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì tài sản mà ba mẹ chồng tặng cho chung vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng.

Đối với gia tài Tặng cho là động sản không phải ĐK chiếm hữu thì thời gian vợ chồng nhận gia tài là thời gian có hiệu lực thực thi hiện hành của hợp đồng khuyến mãi ngay cho tức là gia tài này là gia tài chung của vợ chồng theo Khoản 1 Điều 458 Bộ luật dân sự năm ngoái .
Đối với gia tài khuyến mãi cho là động sản hoặc bất động sản mà pháp lý lao lý phải ĐK quyền sở hữu, quyền sử dụng thì thời gian có hiệu lực thực thi hiện hành của hợp đồng Tặng cho là kể từ thời gian ĐK và giấy ghi nhận quyền sở hữu, giấy ghi nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng địa thế căn cứ Khoản 2 Điều 458, Điều 459 Bộ luật dân sự năm ngoái. Lúc này thì gia tài được Tặng Kèm cho mới là gia tài chung của vợ chồng .
Thứ hai, theo Khoản 2 Điều 59 Luật HN và gia đình năm trước, khi ly hôn thì gia tài chung được chia theo thỏa thuận hợp tác hoặc chia đôi .
Trên đây là những thông tin về “ Con dâu có được chia gia tài nhà chồng không ? ”. Nếu những bạn hiện đang làm dâu mà bị thiệt thòi trong yếu tố chia gia tài trên thì hãy liên hệ tới chúng tôi để nhận được sự tư vấn về quyền thừ kế tốt nhất từ luật sư .
* Lưu ý : Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tìm hiểu thêm. Tùy từng thời gian và đối tượng người dùng khác nhau mà nội dung tư vấn trên hoàn toàn có thể sẽ không còn tương thích. Mọi vướng mắc, góp ý xin vui vẻ liên hệ về email : [email protected]
☆ ☆ ☆ ☆ ☆
Scores : 4.8 ( 20 votes )

Cảm ơn bạn đã đánh giá!

Phúc Lê - Chuyên viên pháp lý Chuyên tư vấn luậtLê Minh Phúc – Chuyên viên pháp lý tại # chuyentuvanluat tư vấn giỏi, chuyên nghành pháp lý : dân sự, đất đai, hình sự, HNGĐ, tư vấn thành công xuất sắc nhiều trường hợp khó, đạt được sự tin cậy của người mua giúp người mua xử lý yếu tố, tranh chấp một cách nhanh mà đúng luật

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *