Sổ đỏ và sổ hồng khác nhau như thế nào?

Sổ đỏ và sổ hồng là hai loại sách vở pháp lý quan trọng khi chiếm hữu hoặc mua, bán bất động sản. Nhưng sự độc lạ giữa sổ đỏ và sổ hồng thì không phải ai cũng biết. Những thông tin dưới đây sẽ giúp bạn phân biệt hai loại sổ này .

Sổ đỏ là gì?

Sổ đỏ và sổ hồng khác nhau như thế nào?

Sổ đỏ hay bìa đỏ là tên gọi tắt của “ Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ” được cấp cho những khu vực ngoài đô thị ( nông thôn ), được pháp luật tại nghị định số 60 – CP của nhà nước và Thông tư số 346 / 1998 / TT-TCĐC ngày 16/3/1998 của tổng cục địa chính .

Các loại đất được cấp sổ đỏ: Đất nông nghiệp, đất lâm nghiệp, đất nuôi trồng thủy sản, làm muối, đất làm nhà ở thuộc nông thôn. Hình thức bên ngoài sổ có màu đỏ đậm, do UBND huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh cấp cho sử dụng.

Ngoài ra, phần lớn sổ đỏ được cấp cho hộ mái ấm gia đình, nên khi chuyển nhượng ủy quyền hoặc triển khai những thanh toán giao dịch dân sự nói chung tương quan đến quyền sử dụng đất thì phải có chữ ký của tổng thể những thành viên đủ 18 tuổi trở lên có tên trong sổ hộ khẩu của mái ấm gia đình. Trong khi đó, so với sổ hồng thì chuyển nhượng ủy quyền, thanh toán giao dịch cần chữ ký của người hoặc những người thay mặt đứng tên trên giấy ghi nhận .

Sổ hồng là gì?

Sổ đỏ và sổ hồng khác nhau như thế nào?

Sổ hồng là giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở do Bộ thiết kế xây dựng phát hành trong đó ghi rõ chiếm hữu nhà ở như thế nào, sử dụng đất ở thuộc sử dụng riêng hay chung, được cấp cho nhà riêng đất hoặc nhà chung đất như nhà nhà ở. Sổ hồng có tên gọi tắt là giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở .
Trên sổ hồng biểu lộ rất đầy đủ thông tin về quyền sử dụng đất ở ( số thửa, số tờ map, diện tích quy hoạnh, loại đất, thời hạn sử dụng ) và quyền sở hữu nhà tại ( diện tích quy hoạnh kiến thiết xây dựng, số tầng cấu trúc nhà, diện tích quy hoạnh sử dụng chung, riêng ) .

Sổ đỏ và sổ hồng khác nhau như thế nào?

+ Về cơ quan phát hành : Sổ hồng do Bộ kiến thiết xây dựng ban hàng, còn Sổ đỏ do Bộ Tài nguyên và môi trường tự nhiên phát hành .

+ Về đặc điểm nhận diện:

– Sổ hồng có màu hồng, bên ngoài trang tiên phong ghi “ Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất quyền sở hữu nhà ở và gia tài gắn liền với đất ”
– Sổ đỏ có bìa ngoài màu đỏ, trang tiên phong có dòng chữ “ Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ”
+ Về ý nghĩa :
– Sổ hồng là tên gọi của “ Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất ở ” tại đô thị ( nội thành của thành phố, nội thị xã, thị xã ) được cung ứng cho chủ sở hữu theo lao lý ( Nghị định số 60 – CP ngày 5/7/1994 của nhà nước về quyền sử dụng nhà ở và quyền sử dụng đất tại đô thị ). Trong trường hợp chủ sở hữu nhà ở đồng thời là chủ sử dụng đất ở, chủ sở hữu căn hộ cao cấp trong nhà nhà ở thì cấp một giấy ghi nhận là “ Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở ”. Trong trường hợp chủ sở hữu nhà ở không đồng thời là chủ sở hữu đất ở thì cấp “ Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà tại ” ( theo Điều 11 luật nhà tại 2005 )
– Sổ đỏ là tên gọi của “ Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất ”, cấp cho người sử dụng đất để bảo lãnh quyền và quyền lợi hợp pháp của người sử dụng đất ( theo khoản 20 Điều 4 luật đất đai 2003 ) .

Sổ hồng và sổ đỏ, sổ nào quan trọng hơn?

Ngày 10/12/2009, theo Nghị định 88/2009/NĐ-CP của Chính phủ đã quy định, thống nhất hai loại giấy nêu trên thành một loại giấy chung có tên gọi: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, do Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành theo một mẫu thống nhất và được áp dụng trong phạm vi cả nước đối với mọi loại đất, nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất. 

Tại Luật Đất đai 2013, Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất được lao lý là loại giấy cấp cho người có quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà tại, quyền sở hữu tài sản khác gắn liền với đất theo một loại mẫu thống nhất trong cả nước .
Trong khi đó, Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy ghi nhận quyền sở hữu nhà ở đã được cấp trước ngày 10/12/2009 vẫn có giá trị pháp lý và không phải đổi sang Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất .
Trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận trước ngày 10/12/2009 có nhu yếu cấp đổi thì được đổi sang Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất theo lao lý .

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *