Quy định về mua bán, sang nhượng đất nông nghiệp cho người nơi khác

Quy định về mua bán đất nông nghiệp của hộ mái ấm gia đình, cá thể cho cá thể, tổ chức triển khai khác được ghi nhận đơn cử trong luật đất đai 2013. Cùng Luật sư Trí Nam làm rõ việc “ có được bán đất nông nghiệp cho cá thể, tổ chức triển khai ở địa phương khác không ? ”

Quy định về đối tượng không được quyền mua, nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho đất nông nghiệp

Căn cứ Điều 191 Luật đất đai thì “ Trường hợp không được nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng Ngay cho quyền sử dụng đất, gồm :
1. Tổ chức, hộ mái ấm gia đình, cá thể, hội đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, người Nước Ta định cư ở quốc tế, doanh nghiệp có vốn góp vốn đầu tư quốc tế không được nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận khuyến mãi cho quyền sử dụng đất so với trường hợp mà pháp lý không được cho phép chuyển nhượng ủy quyền, Tặng cho quyền sử dụng đất .

2. Tổ chức kinh tế không được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trồng lúa, đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng của hộ gia đình, cá nhân, trừ trường hợp được chuyển mục đích sử dụng đất theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

3. Hộ mái ấm gia đình, cá thể không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận khuyến mãi ngay cho quyền sử dụng đất trồng lúa .
4. Hộ mái ấm gia đình, cá thể không được nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng Ngay cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ khắt khe, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó. ”
Như vậy, điều kiện kèm theo chuyển nhượng ủy quyền đất nông nghiệp được pháp luật với từng loại đất trong đó điều kiện kèm theo chuyển nhượng ủy quyền đất trồng lúa khác đất vường ao, trong đó Luật không cấm việc chuyển nhượng ủy quyền đất nông nghiệp cho cá thể, tổ chức triển khai, hộ mái ấm gia đình ở địa phương khác .

Tham khảo : Điều kiện chuyển nhượng ủy quyền đất nông nghiệp

Hạn mức nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp tối đa là bao nhiêu?

Khi nhận chuyển nhượng ủy quyền đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy hải sản và đất làm muối, bên nhận chuyển nhượng ủy quyền phải cung ứng điều kiện kèm theo về hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất theo pháp luật tại Điều 44, Nghị định 43/2014 / NĐ-CP : “ Không quá 30 héc ta cho mỗi loại đất so với những tỉnh, thành phố thường trực Trung ương thuộc khu vực Đông Nam bộ và khu vực Đồng bằng sông Cửu Long ; Không quá 20 héc ta cho mỗi loại đất so với những tỉnh, thành phố thường trực Trung ương còn lại .

Người mua đất trồng lúa cần lưu ý những điểm gì?

Theo hai nội dung Luật sư vừa hướng dẫn thì người mua đất trồng lúa cần bảo vệ : ( i ) Hạn mức nhận chuyển nhượng ủy quyền trong số lượng giới hạn được cho phép. ( ii ) Mục đích sử dụng đất là trực tiếp sản xuất .

Thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất nông nghiệp

Theo quy định, khi mua bán đất nông nghiệp hai bên tiến hành ký kết và công chứng/ chứng thực hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giống như bình thường. Sau đó, nộp hồ sơ đăng ký biến động và thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.

Tham khảo : Hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất

Cụ thể, theo pháp luật tại Điều 79, Nghị định 43/2014 / NĐ-CP như sau :
1. Người sử dụng đất nộp 1 bộ hồ sơ thực thi quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất .
Trường hợp triển khai quyền của người sử dụng đất so với một phần thửa đất, người sử dụng đất ý kiến đề nghị Văn phòng Đăng ký đất đai thực thi đo đạc tách thửa so với phần diện tích quy hoạnh cần thực thi quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ triển khai quyền của người sử dụng đất .
2. Văn phòng Đăng ký đất đai có nghĩa vụ và trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện kèm theo triển khai những quyền theo pháp luật thì thực thi những việc làm sau đây :
a ) Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác lập và thông tin thu nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính so với trường hợp phải triển khai nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính theo pháp luật ;
b ) Xác nhận nội dung dịch chuyển vào Giấy ghi nhận đã cấp theo lao lý của Bộ Tài nguyên và Môi trường .

Trường hợp phải cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì lập hồ sơ trình cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người sử dụng đất;

c ) Chỉnh lý, update dịch chuyển vào hồ sơ địa chính, cơ sở tài liệu đất đai ; trao Giấy ghi nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao so với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã. ”
Trên đây là 1 số ít nội dung tư vấn của Luật sư Trí Nam. Chúc những bạn thành công xuất sắc !

Tham khảo : Dịch Vụ Thương Mại luật sư uy tín

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *