Sang tên sổ đỏ thế nào khi chồng mất không để lại di chúc

Sang tên sổ đỏ thế nào khi chồng mất không để lại di chúcLike và san sẻ

Câu hỏi khách hàng:

Xin luật sư tư vấn giúp em với ạ. Hiện tại chồng em vừa mới mất nhưng không để lại di chúc, do mái ấm gia đình đang gặp khó khăn vất vả nên muốn em muốn bán mảnh đất đang ở. Vợ chồng em có 1 con và cha mẹ chồng vẫn còn. Em cần làm những thủ tục gì để hoàn toàn có thể bán đất được ạ ? Mong luật sư giúp sức .

Trả lời:

Lời tiên phong xin chân thành cảm ơn bạn đã tin yêu lựa chọn dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi. Chúng tôi xin giải đáp vướng mắc của bạn như sau :
Do bạn chưa nêu rõ giấy ghi nhận quyền sử dụng đất này có trước hay trong thời kỳ hôn nhân gia đình nên chúng tôi xin tư vấn trong hai trường hợp :

Quyền sử dụng đất được xác lập trước thời kỳ hôn nhân

Điều này có nghĩa quyền sử dụng mảnh đất này thuộc sở hữu riêng của chồng bạn. Vì vậy chồng bạn qua đời mà không để lại di chúc thì mảnh đất sẽ được phân loại theo pháp lý, tức là chia cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất, gồm có : vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết ( căn cứ điểm a khoản 1 Điều 651 Bộ luật Dân sự năm ngoái ). Ở đây là chia cho bạn, con bạn và cha mẹ chồng .

Quyền sử dụng đất hình thành trong thời kỳ hôn nhân

Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình năm trước lao lý :
“ 1. Tài sản chung của vợ chồng gồm gia tài do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động giải trí sản xuất, kinh doanh thương mại, hoa lợi, cống phẩm phát sinh từ gia tài riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân gia đình, trừ trường hợp được pháp luật tại khoản 1 Điều 40 của Luật này ; gia tài mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được khuyến mãi ngay cho chung và gia tài khác mà vợ chồng thỏa thuận hợp tác là gia tài chung .
Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là gia tài chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được khuyến mãi ngay cho riêng hoặc có được trải qua thanh toán giao dịch bằng gia tài riêng … ” .
Như vậy, trường hợp quyền sử dụng đất hình thành trong thời kỳ hôn nhân gia đình ( không thuộc trường hợp Tặng Kèm cho riêng hay thừa kế riêng hoặc có được trải qua thanh toán giao dịch bằng gia tài riêng ) thì quyền sử dụng đất là gia tài chung của vợ chồng .
Khi chồng bạn qua đời mà không để lại di chúc thì 50% giá trị mảnh đất sẽ thuộc về bạn, còn 50% kia sẽ được chia thừa kế theo pháp lý, tức là chia cho bạn, con và cha mẹ chồng .
Theo đó, khi một trong hai người qua đời, dù là gia tài chung hay riêng thì người còn lại cũng có quyền hưởng thừa kế từ di sản mà người đã mất để lại. Và với di sản là quyền sử dụng đất, khi nhận sản thừa kế, bạn hoàn toàn có thể triển khai việc sang tên sổ đỏ cho mình để thuận tiện sử dụng, quản trị quyền sử dụng đất đó cũng như bảo vệ những quyền, quyền lợi sau này .
Như vậy, cả hai trường hợp bạn đều phải thực thi khai nhận di sản thừa kế của chồng .

Thủ tục sang tên sổ đỏ cho vợ khi chồng mất

Bạn sẽ cần triển khai những thủ tục sau :

  • Làm thủ tục khai tử tại cơ quan tư pháp xã (phường, thị trấn);
  • Khai nhận di sản thừa kế: bạn có thể liên hệ với phòng công chứng tại tỉnh, thành phố nơi có tài sản để tiến hành thủ tục khai nhận di sản thừa kế; sau đó, văn bản khai nhận di sản sẽ được niêm yết công khai tại UBND xã, phường trong vòng 15 ngày làm việc.
  • Tổ chức cuộc họp gia đình, với điều kiện tất cả các thành viên trong diện được hưởng thừa kế phải ký tên vào Biên bản họp gia đình, đồng ý để bạn đứng tên chủ sở hữu trong sổ đỏ. Sau đó bạn mang sổ đỏ, giấy ủy quyền, bản sao giấy chứng tử, biên bản họp gia đình, bản sao sổ hộ khẩu và CMND/CCCD của mình đến UBND xã (phường, thị trấn) hoặc văn phòng đăng ký đất đai để làm thủ tục sang tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Sau khi thực thi xong việc khai nhận di sản thừa kế và thực thi việc sang tên trên Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất thì bạn sẽ được công nhận quyền sử dụng đất so với mảnh đất. Lúc này, bạn mới hoàn toàn có thể triển khai việc chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất cho người khác như thông thường .

Hồ sơ, thủ tục sang tên sổ đỏ khi chuyển nhượng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho người khác

Bước 1. Công chứng hợp đồng chuyển nhượng

* Các sách vở cần sẵn sàng chuẩn bị
Căn cứ theo Điều 40 và Điều 41 Luật công chứng 2020, những bên cần sẵn sàng chuẩn bị những sách vở sau :

  • Bên bán: Giấy chứng nhận (Sổ đỏ), giấy tờ tùy thân: CMND/CCCD/Hộ chiếu, sổ hộ khẩu.
  • Bên mua: Giấy tờ tùy thân: CMND/CCCD/Hộ chiếu, sổ hộ khẩu, giấy tờ chứng minh quan hệ hôn nhân (đăng ký kết hôn).
  • Phiếu yêu cầu công chứng thường do bên mua chuẩn bị theo mẫu của tổ chức hành nghề công chứng, nhưng có thể do các bên thỏa thuận vì theo quy định: Bên nào có yêu cầu công chứng thì bên đó phải nộp phí công chứng (trừ các bên có thỏa thuận khác).

Ngoài những sách vở trên, hai bên hoàn toàn có thể soạn trước hợp đồng. Tuy nhiên, thường sẽ nhu yếu tổ chức triển khai công chứng soạn thảo .
* Công chứng viên triển khai công chứng hợp đồng, nộp ngân sách công chứng

Bước 2. Kê khai nghĩa vụ tài chính

Trường hợp được miễn thuế thu nhập cá thể, lệ phí trước bạ cũng phải nộp hồ sơ khai thuế, lệ phí .
* Người có nghĩa vụ và trách nhiệm khai, nộp thuế thu nhập cá thể, lệ phí trước bạ

  • Bên bán nộp thuế thu nhập cá nhân
  • Bên mua nộp lệ phí trước bạ và phí thẩm định hồ sơ

Tuy nhiên các bên hoàn toàn có thể thỏa thuận về người nộp.
Bước 3: Nộp hồ sơ đăng ký quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở

* Nộp hồ sơ

  • Hồ sơ bao gồm:

Trường hợp chuyển nhượng ủy quyền mà những bên có thỏa thuận hợp tác bên mua là người nộp thuế thay cho bên bán thì nộp hồ sơ khai thuế, lệ phí cùng với hồ sơ ĐK quyền sử dụng đất, gồm những sách vở sau :
+ Đơn ĐK dịch chuyển theo mẫu .
+ Hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất có công chứng hoặc xác nhận ;
+ Bản gốc Giấy ghi nhận đã cấp .
+ Tờ khai thuế thu nhập cá thể .
+ Các sách vở làm địa thế căn cứ xác lập thuộc đối tượng người dùng được miễn thuế ( nếu có ) .
+ Bản chính Tờ khai lệ phí trước bạ .
+ Giấy tờ chứng tỏ thuộc diện miễn lệ phí trước bạ ( nếu có ) .

  • Nơi nộp hồ sơ:

+ Văn phòng đăng ký đất đai chi nhánh huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi có đất.

+ Hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp tại Ủy Ban Nhân Dân cấp xã nơi có đất ( xã, phường, thị xã ) nếu có nhu yếu .
Sau khi đảm nhiệm hồ sơ, Văn phòng ĐK đất đai Trụ sở cấp huyện sẽ gửi thông tin sang cơ quan thuế để xác lập nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính .
Trên đây là giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn, phần vấn đáp hoàn toàn có thể chưa trọn vẹn đúng chuẩn do thiếu thông tin hoặc văn bản pháp lý có sự sửa đổi, nếu có vướng mắc hoặc nhu yếu khác sung sướng liên hệ VPLS Đồng Đội theo SĐT : 0936.026.559

Đánh giá post
0/5 (0 Reviews)

Related Posts

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *